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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB wakati wa kampeni ya siku 16 za 

kupinga ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na 

watoto, 2021 
 

TANGU Novemba 25 mwaka huu nchi mbalimbali duniani, ikiwemo 

Tanzania zimekuwa katika Kampeni ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa 

Kijinsia Dhidi ya Wanawake na Watoto. Lengo kuu la kampeni hizi 

zitakazohitimishwa Desemba 10, 2021, siku ambayo ni kilele cha 

Maadhimisho ya Siku ya Haki za Binadamu Duniani, ni kuongeza uelewa 

wa jamii ili kukomesha vitendo vya ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na 

watoto. 

 

Kampeni hizi zilianza kufanyika kwa mara ya kwanza mwaka 1991 kufuatia 

maandamano ya wanaharakati yaliyoongozwa na taasisi ya kimataifa ya 

wanawake viongozi nchini Marekani. Hadi sasa mashirika zaidi ya 6,000 

kutoka nchi 187 duniani yamekuwa yakishiriki katika kampeni hizi.  

 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) inaungana na 

wadau mbalimbali kote duniani katika kampeni hizi zilizobeba kauli mbiu 

isemayo: “Ewe Mwananchi komesha ukatili wa kijinsia sasa.’’ Lengo la 

kauli mbiu hii ni kumkumbusha kila mtu katika  jamii kuhusu wajibu alionao 

wa kuhakikisha kuwa vitendo vya ukatili nchini vinapungua au kumalizika 

kabisa. 
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THBUB inatambua hatua mbalimbali zilizochukuliwa na zinazoendelea 

kuchukuliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali 

ya Mapinduzi Zanzibar katika kuhakikisha kuwa wanawake na watoto 

wanalindwa dhidi ya vitendo vyote vya ukatili wa kijinsia. Hatua hizi ni 

pamoja na kuweka mifumo thabiti ya kisera, kisheria na kiutawala. 
 

Pamoja na jitihada hizo, zipo changamoto kadhaa  zinazokwamisha juhudi 

za Serikali katika kukabiliana na ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na 

watoto nchini katika jamii na kupelekea ongezeko la ukatili huo katika 

maeneo ya kaya, biashara, masoko na vyuo. Changamoto hizi ni pamoja 

na kuendelea kuwepo kwa vitendo vya ukatili, mila potofu, kuwepo kwa 

sheria ambazo zinaupungufu katika kulinda haki za wanawake na watoto, 

na uelewa mdogo wa jamii. 
 

Kufuatia hali hiyo, THBUB inapendekeza yafuatayo: 

i) Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali waendelee kutoa elimu 

kwa jamii ili kuongeza ulinzi kwa wanawake na watoto dhidi ya vitendo 

viovu vinavyofanywa dhidi yao;  
 

ii) Wizara ya Katiba na Sheria iendelee kufanyia maboresho Sheria 

mbalimbali, ikiwemo Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 ili kukuza na 

kulinda haki za wanawake na watoto; na 
 

iii) Wananchi watekeleze wajibu wao wa kuheshimu na kulinda haki za 

wanawake na watoto hapa nchini. 
 

THBUB inaahidi kushirikiana na wadau wote katika kuhakikisha kuwa haki 

za wanawake na watoto zinafahamika, zinaheshimiwa na kulindwa.  
 

“Ewe Mwananchi komesha ukatili wa kijinsia sasa.’’ 
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